आंध्र प्रदेशातील कासिबुग्गा वेंकटेश्वर स्वामी मंदिरात चेंगराचेंगरी; ९ भाविकांचा मृत्यू

मृतांचा आकडा वाढण्याची भीती; दहा महिन्यांत आंध्रमधील तिसरी घटना

Story: वेब डेस्क । गोवन वार्ता |
4 hours ago
आंध्र प्रदेशातील कासिबुग्गा वेंकटेश्वर स्वामी मंदिरात चेंगराचेंगरी; ९ भाविकांचा मृत्यू

श्रीकाकुलम : आंध्र प्रदेशातील श्रीकाकुलम जिल्ह्यातील कासिबुग्गा (Kasibugga) येथील वेंकटेश्वर स्वामी (Venkatesh swami) मंदिरात शनिवारी सकाळी एकादशीच्या निमित्ताने भाविकांची गर्दी झाली होती. यादरम्यान झालेल्या भीषण चेंगराचेंगरीत (Stampede) किमान नऊ भाविकांचा मृत्यू झाला असून, अनेक जण जखमी झाले आहेत. अरुंद जिन्याच्या मार्गावर भाविकांची गर्दी वाढल्यामुळे ही दुर्घटना घडली.


Andhra Temple Stampede LIVE Updates | Kashibugga Venkateswara Swamy Temple  Stampede Updates: N Chandrababu Naidu Calls It Extremely Heartbreaking


गर्दीचे नियोजन आणि परवानगीचा अभाव

स्थानिक वेळेनुसार शनिवारी सकाळी ही दुर्घटना घडली. एकादशी व्रतासाठी भाविकांची मोठी गर्दी मंदिरात जमली होती. मंदिर व्यवस्थापनाने आयोजित केलेल्या विशेष पूजेदरम्यान अरुंद जिन्याच्या मार्गावर गोंधळाची स्थिती निर्माण झाली. समोर आलेल्या माहितीनुसार, हे मंदिर खासगी व्यवस्थापनाखाली येते आणि ते एंडोमेंट्स विभागाच्या अखत्यारीत नाही. आयोजकांनी या मोठ्या सभेसाठी कोणतीही परवानगी घेतली नव्हती. धक्कादायक बाब म्हणजे, भाविक ज्या ठिकाणी जमले होते, तो भाग अद्याप निर्माणाधीन होता. त्यामुळे बचाव आणि गर्दीचे नियोजन अपुरे पडले. घटनेनंतर व्हिडिओ फुटेजमध्ये महिला आणि वयोवृद्ध भाविक गर्दीत अडकून चिरडल्याचे विदारक दृश्य पाहायला मिळाले.


What triggered deadly stampede at Andhra's Venkateswara Swamy Temple that  killed 9 - India Today


मुख्यमंत्र्यांकडून शोक व्यक्त

आंध्र प्रदेशचे मुख्यमंत्री एन. चंद्राबाबू नायडू यांनी या दुर्घटनेबद्दल तीव्र दुःख व्यक्त केले आहे. एक्स (पूर्वीचे ट्विटर) वर त्यांनी पोस्ट केले, "कासिबुग्गा वेंकटेश्वर मंदिरातील चेंगराचेंगरीत भाविकांचा मृत्यू अत्यंत वेदनादायक आहे.  मृतांच्या कुटुंबियांप्रती  माझ्या संवेदना आहेत." त्यांनी अधिकाऱ्यांना जखमींवर त्वरित आणि योग्य उपचार सुनिश्चित करण्याचे निर्देश दिले आहेत. जिल्हा प्रशासन आणि स्थानिक नेत्यांना मदतकार्यांवर लक्ष ठेवण्यास सांगण्यात आले आहे. वास्तविक-वेळ शासन सोसायटी (RTGS) मंत्री नारा लोकेश यांनीही घटनास्थळाकडे धाव घेतली असून, त्यांनी ही मोठी शोकांतिका असल्याचे म्हटले आहे.

अधिकाऱ्यांच्या अंदाजानुसार, मृतांचा आकडा वाढण्याची शक्यता आहे. १२ एकरांवर पसरलेल्या या मंदिरात दूर-दूरवरून भाविक येतात, मात्र गर्दी व्यवस्थापनाच्या कमतरतेमुळे हा अपघात घडला. आंध्र प्रदेशात या वर्षातील ही तिसरी मोठी दुर्घटना आहे:



याआधी-

* जानेवारी २०२५: तिरुपती येथे सहा भाविकांचा मृत्यू.

* एप्रिल २०२५: विशाखापट्टणम येथील सिम्हाचलम मंदिरात भिंत कोसळून सात जणांचा मृत्यू.


Srikakulam stampede news LIVE: At least 10 dead, Ekadashi rush led to crowd  at surge AP temple | Latest News India

हेही वाचा