आजपासून सामना : डॉसन, आर्चर, कार्स यांनाही वगळले, बुमराहला विश्रांती
लंडन : इंग्लंडचा कर्णधार बेन स्टोक्स भारताविरुद्धचा शेवटचा कसोटी सामना खेळणार नाही. त्याच्या उजव्या खांद्याला दुखापत झाली आहे. मँचेस्टर कसोटीच्या चौथ्या दिवशी इंग्लंडच्या कर्णधाराने गोलंदाजी केली नाही. त्याला क्रॅम्प्सचा त्रास देखील दिसून आला.
बुधवारी प्लेइंग-११ जाहीर करताना ईसीबीने स्टोक्सच्या दुखापतीबद्दल माहिती दिली. बोर्डाने सांगितले की, ३१ जुलैपासून लंडनमधील ओव्हल मैदानावर सुरू होणाऱ्या या सामन्यात फिरकीपटू लियाम डॉसन, जोफ्रा आर्चर आणि ब्रायडन कार्स देखील भाग घेणार नाहीत.मँचेस्टर कसोटीच्या तिसऱ्या दिवशी क्रॅम्पमुळे बेन स्टोक्स रिटायर हर्ट झाला.
मँचेस्टर कसोटीच्या तिसऱ्या दिवशी बेन स्टोक्सला सतत क्रॅम्प येत होते. अशा परिस्थितीत तो ६६ धावांवर रिटायर हर्ट झाला. ड्रेसिंग रूममध्ये तपासणी झाल्यानंतर तो पुन्हा फलंदाजीला आला आणि दिवसाच्या खेळाच्या शेवटी ७७ धावांवर नाबाद परतला. चौथ्या दिवशी १४१ धावा करून तो बाद झाला. या दिवशी त्याने दुसऱ्या आणि तिसऱ्या सत्रात गोलंदाजी केली नाही. तथापि, स्टोक्सने सामन्याच्या शेवटच्या आणि पाचव्या दिवशी ११ षटके टाकली आणि एक बळी घेतला.शेवटच्या सामन्यासाठी इंग्लंड संघात ३ वेगवान गोलंदाज परतले आहेत. यामध्ये गस अॅटकिन्सन, जिमी ओव्हरटन आणि जोश टंग यांचा समावेश आहे. जोफ्रा आर्चर आणि ब्रायडन कार्स यांना प्लेइंग-११ मध्ये विश्रांती देण्यात आली आहे.
दरम्यान, जसप्रीत बुमराहला पाठीच्या दुखण्यामुळे ओव्हल येथे इंग्लंडविरुद्धच्या पाचव्या कसोटी सामन्यातून विश्रांती देण्यात आली आहे. त्याच्या जागी आकाश दीपचा भारतीय संघात समावेश करण्यात आला आहे. बुमराहची तंदुरुस्ती लक्षात घेऊन भारतीय क्रिकेट नियामक मंडळाच्या (बीसीसीआय) वैद्यकीय पथकाने हा निर्णय घेतला आहे.
मालिका बरोबरीत आणण्यासाठी सुरुवातीला शेवटच्या कसोटीत बुमराहला खेळवण्याचा निर्णय घेण्यात आला होता परंतु वैद्यकीय पथकाने त्याच्या तंदुरुस्तीचा विचार करून त्याला विश्रांती देण्याचा निर्णय घेतला.
मालिका सुरू होण्यापूर्वीच, बीसीसीआयच्या वैद्यकीय पथकाने, बुमराहने, भारतीय संघ व्यवस्थापनाने आणि निवडकर्त्यांनी इंग्लंड दौऱ्यावर पाचपैकी फक्त तीन कसोटी सामने खेळण्याचा निर्णय घेतला होता. बुमराहने हेडिंग्ले येथे पहिली कसोटी खेळली, एजबॅस्टन येथे दुसरी कसोटी गमावली (जी भारताने जिंकली) आणि नंतर लॉर्ड्स आणि ओल्ड ट्रॅफर्ड येथे शेवटची दोन कसोटी खेळली.
यापूर्वी योजनेत बदल करून त्याला शेवटच्या कसोटीतही खेळवण्याचा निर्णय घेण्यात आला होता. विशेषतः जेव्हा मालिका २-२ अशी बरोबरी साधण्याची संधी असते. परंतु ओव्हलच्या संथ आणि सपाट खेळपट्टीमुळे, तसेच मागील कसोटीत बुमराहवर जास्त कामाचा ताण असल्याने, त्याला विश्रांती देण्याचा निर्णय घेण्यात आला.
बुमराहने ओल्ड ट्रॅफर्डवर ३३ षटके टाकली, जी त्याच्या कारकिर्दीतील एकाच डावात सर्वाधिक होती आणि पहिल्यांदाच त्याच्या गोलंदाजीत १०० पेक्षा जास्त धावा झाल्या.
मालिकेदरम्यान त्याच्या गतीलाही फटका बसला. हेडिंग्ले येथे, त्याचे ४२.७ टक्के चेंडू १४० किमी/ताशी पेक्षा जास्त होते, लॉर्ड्स येथे ते २२.३ टक्के आणि ओल्ड ट्रॅफर्ड येथे फक्त ०.५ टक्के पर्यंत घसरले.
ऑस्ट्रेलियामध्ये बुमराहने जास्त गोलंदाजी करण्याचा प्रयत्न केला, ज्यामुळे त्याच्या पाठीची दुखापत वाढली. ओव्हलची सपाट खेळपट्टी आणि वर्कलोड व्यवस्थापन लक्षात घेता, बीसीसीआयने कोणताही धोका न पत्करण्याचा निर्णय घेतला.
बुधवारी कर्णधार शुभमन गिलने अर्शदीप सिंग पहिली कसोटी खेळण्याचे संकेत दिले. तो म्हणाला, आम्ही अर्शला तयार राहण्यास सांगितले आहे. बुमराहबद्दल उद्या निर्णय घेऊ. भारतीय कर्णधार मुख्य प्रशिक्षक गौतम गंभीर आणि पिच क्युरेटर यांच्यातील वादाबद्दलही बोलला. गिल म्हणाला, आम्ही बऱ्याच काळापासून क्रिकेट खेळत आहोत. आम्ही खेळपट्टीचे अनवाणी पायांनी किंवा रबर स्पाइक घालूनही परीक्षण करू शकतो. क्युरेटरने हे का मान्य केले नाही, हे मला माहित नाही. आम्हाला कोणतेही विशिष्ट निर्देश मिळाले नाहीत. आम्ही चार सामने खेळलो आणि कोणीही त्याबद्दल काहीही सांगितले नाही. आम्ही सामान्य क्रिकेट खेळलो. इतका गोंधळ का झाला हे मला समजत नाही.
प्रशिक्षक गौतम गंभीरचा पिच क्युरेटरशी वाद
भारतीय प्रशिक्षक गौतम गंभीर आणि ओव्हलच्या हेड पिच क्युरेटरमध्ये वाद झाला होता. क्युरेटरने भारतीय प्रशिक्षक, खेळाडू आणि कर्मचाऱ्यांना खेळपट्टीपासून २.५ मीटर दूर राहण्यास सांगितले होते. तर बुधवारी इंग्लिश खेळाडू खेळपट्टीवर चालताना दिसले. मालिकेतील बरोबरीबद्दल गिल म्हणाला, जर मालिका २-२ अशी ठेवली तर ते आपल्या संघासाठी खूप महत्त्वाचे असेल. प्रत्येक सामन्यात पहिले चार दिवस कोण जिंकेल, हे ठरवणे कठीण होते. ही मालिका आमच्यासाठी खूप शिकण्यासारखी आहे. काही गोष्टी अनुभवातूनच येतात, आशा आहे की आपण ती चांगल्या पद्धतीने संपवू.
इंग्लंडचा संघ
ऑली पोप (कर्णधार), झॅक क्रॉली, बेन डकेट, जो रूट, हॅरी ब्रूक, जेकब बेथेल, जेमी स्मिथ (यष्टिरक्षक), ख्रिस वोक्स, गस अॅटकिन्सन, जिमी ओव्हरटन, जोश टंग.
भारताचा संघ
शुभमन गिल (कर्णधार), यशस्वी जैस्वाल, केएल राहुल, साई सुदर्शन, रवींद्र जडेजा, वॉशिंग्टन सुंदर, ध्रुव जुरेल, आकाश दीप, कुलदीप यादव, मोहम्मद सिराज आणि प्रसिद्ध कृष्णा, अर्शदीप सिंग
बॉक्स
भारताला बरोबरीची संधी
भारत आणि इंग्लंड यांच्यातील अँडरसन-तेंडुलकर ट्रॉफीतील पाचवा आणि शेवटचा कसोटी सामना ३१ जुलैपासून ओव्हल येथे खेळला जाणार आहे. भारत मालिकेत १-२ ने पिछाडीवर आहे आणि ओव्हल कसोटी जिंकून मालिका बरोबरीत आणू इच्छित आहे.
ऑली पोपकडे इंग्लंडचे नेतृत्व
ईसीबीने जाहीर केलेल्या प्लेइंग-११ नुसार, ऑली पोप इंग्लिश संघाचे नेतृत्व करेल. पोपने भारताविरुद्ध लीड्स कसोटीच्या पहिल्या डावात शतक झळकावले. मँचेस्टर कसोटीत त्याने इंग्लंडसाठी ७१ धावांची खेळी केली.बॉक्स
ऋषभ पंत पाचव्या सामन्यातून बाहेर
भारतीय संघाचा उपकर्णधार आणि विकेटकीपर ऋषभ पंत याला दुखापतीमुळे पाचव्या कसोटी सामन्यातून बाहेर व्हावे लागले आहे. चौथ्या कसोटी सामन्यानंतर बीसीसीआयने याबाबतची माहिती दिली. पंतला चौथ्या सामन्यात फलंदाजीदरम्यान फटका मारताना दुखापत झाली. पंतच्या पायावर बॉल आदळला. त्यामुळे फ्रॅक्चर झाले. त्यामुळे पंतला पाचव्या सामन्याला मुकावे लागले आहे. पंतच्या जागी एन जगदीशन याचा संघात समावेश करण्यात आला आहे.