लेफ्टनंट कर्नल डॉ. विनोद ज्ञानेश्वर साळकर (निवृत्त), निवासी: पर्वरी, बार्देश-गोवा. मे २००८ पासून वेरें-रेईस मॅगोस येथे वैद्यकीय व्यवसाय करत आहेत. त्यांनी १९८८ मध्ये गोवा मेडिकल कॉलेजमधून एमबीबीएस आणि १९९५ मध्ये पुणे येथील आर्म्ड फोर्सेस मेडिकल कॉलेजमधून एमडी अ भ्यासक्रम पूर्ण केला.
लेफ्टनंट कर्नल डॉ. साळकर यांनी २१ वर्षे भारतीय सैन्यात आर्मी मेडिकल कॉर्प्समध्ये सेवा केली. १९८७ मध्ये इंटर्नशिप करताना त्यांना लेफ्टनंट म्हणून नियुक्त करण्यात आले आणि पुढील २१ वर्षांच्या सेवेत त्यांनी महत्त्वाच्या जबाबदाऱ्या पार पाडल्या.
१९८८-८९ पर्यंत ते श्रीलंकेत भारतीय शांतता सेना दलात भारतीय शांतता सेनेच्या सैनिकांना वैद्यकीय कव्हर देत होते. १९८९-९१ पर्यंत पंजाब पाकिस्तान सीमेवर इन्फंट्री बटालियनमध्ये त्यानी सेवा बजावली.
अखेर त्यांची १९९१-१९९५ पर्यंत पुण्यातील आर्म्ड फोर्सेस मेडिकल कॉलेजमध्ये पदव्युत्तर शिक्षणासाठी निवड झाली. त्यानंतर १९९५-९८ पर्यंत त्यांची आर्मी हॉस्पिटल रेफरल अँड रिसर्च येथे नियुक्ती झाली. १९९९ मध्ये कारगिल युद्धात ऑपरेशन विजयसाठी त्यांना कर्तव्ये सोपवण्यात आली. १९९९-२००१ पर्यंत पश्चिम आफ्रिकेतील सिएरा लिओन येथे संयुक्त राष्ट्रांच्या शांतता मोहिमेत त्यांची नियुक्ती करण्यात आली. २००२-२००५ पर्यंत त्यांनी पुण्यातील कमांड हॉस्पिटलमध्ये रजिस्ट्रार म्हणूनही काम केले.
लेफ्टनंट कर्नल डॉ. साळकर यांची २००५-२००६ पर्यंत श्रीनगर येथील ९२ बेस हॉस्पिटलमध्ये आणि २००६-२००८ पर्यंत नवी दिल्ली येथील आर्मी मुख्यालयात जॉइंट डायरेक्टर आर्म्ड फोर्सेस मेडिकल सर्व्हिसेस म्हणून नियुक्ती करण्यात आली.
२००५ मध्ये आर्मी कमांडर (दक्षिण कमांडच्या मध्ये जीओसी) यांनी त्यांना आर्मीमधील उत्कृष्ट सेवेबद्दल प्रशंसापत्र प्रदान केले.
पत्नी: श्रीमती रेश्मा साळकर (बाणावली) गृहिणी. दोन मुली मोठी मुलगी: डॉ. श्रुतिका अभिषेक तार, यांनी कंझर्व्हेटिव्ह डेंटिस्ट्री आणि एन्डोडोंटिक्समध्ये दंत शस्त्रक्रिया पदव्युत्तर शिक्षण घेतले आहे आणि पर्सिस्टंट, इंडिया येथे एमबीए असलेले आयटी व्यावसायिक अभिषेक तार यांच्याशी लग्न केले आहे. ती ऑक्टोबर २०२१ पासून वेरे रेईस मॅगोस येथे साळकर तार डेंटल क्लिनिक चालवत आहे.
धाकटी मुलगी: डॉ. सिया सालकर यांनी गोवा डेंटल कॉलेज आणि हॉस्पिटलमधून दंत शस्त्रक्रिया (बीडीएस) पदवी पूर्ण केली आहे आणि सध्या धारवाडच्या एसडीएम कॉलेजमध्ये प्रोस्थोडॉन्टिक्समध्ये एमडीएस करत आहे.
लेफ्टनंट कर्नल डॉ. साळकर म्हणतात की, देशाची सेवा हीच खरी ईश्वराची सेवा आहे. तरुण पिढीने संरक्षण दलातील नोकरीला आपल्या करिअरच्या प्रमुख पर्यायांपैकी एक म्हणून नक्कीच विचारात घेतले पाहिजे. देशसेवेचा गणवेश परिधान करणे ही अत्यंत अभिमानाची गोष्ट आहे, कारण यामुळे व्यक्तीमध्ये आत्म-शिस्त निर्माण होते, नेतृत्वगुण विकसित होतात, ठरवलेले ध्येय वेळेत पूर्ण करण्याचा प्रचंड आत्मविश्वास मिळतो आणि नेहमी संवेदनशील व मानवीय राहण्याची शिकवण मिळते. तरुण वयात गणवेश मिळवण्यासाठी आणि स्वतःच्या फिटनेससाठी गाळलेला घाम कधीही वाया जात नाही, तर त्याचे सकारात्मक परिणाम निवृत्तीनंतरही उत्तम आरोग्याच्या रूपात पाहायला मिळतात. त्यामुळे तरुणांनी वेळ वाया न घालवता लवकरात लवकर सैन्यात भरती होण्यासाठी तयारीला लागावे, हाच त्यांचा स्पष्ट संदेश आहे.

जॉन आगियार, + ९१ ९८२२१५९७०५, (लेखक ज्येष्ठ पत्रकार आणि निवृत्त माहिती अधिकारी आहेत.)


